รถ 8 พัน 2 ร้อยกว่ากิโล มีอาการเสียงบดกรวดช่วงออกตัว อะไรจะเม็ดแตกเร็วขนาดนั้นเลยเรอะ...

การสนทนาใน 'NMAX Club (Thailand)' เริ่มโดย Kitti Khamhom, 7 พฤศจิกายน 2017

รถ 8 พัน 2 ร้อยกว่ากิโล มีอาการเสียงบดกรวดช่วงออกตัว อะไรจะเม็ดแตกเร็วขนาดนั้นเลยเรอะ ...... !!

1. รถเดิม? ลองรื้อข้างมาดูยังครับ

2. เดิมๆ ครับ ยังไม่เคยแงะแกะใดๆ นอกจากเปลี่ยนชุดสีบางจุด (ขาตั้งพับ) เปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามระยะ และเช็คทุก 2 พันโล ....... ขับไม่เคยกระชากครับ เป็นคนขับรถไล่รอบไปเรื่อยๆ ........

3. ยังครับ ...... แต่เสียงเหมือนบดกรวดช่วงย่านความเร็วต่ำๆ เคยมีคนมีอาการนี้มาถามๆ ในบอร์ดอยู่น่ะครับ (เป็นพวกสิงอ่านเก็บข้อมูล 555555) และเค้าไล่ๆ ทำดูปรากฏว่าเป็นที่เม็ดแตก (จำได้ว่ามีคลิปด้วยมั้ง) ก็คาดว่าของผมน่าจะอาการเดียวกัน แต่ว่าจะรออาทิตย์หน้าครับ ถึงจะเอาไปเข้าศูนย์แถวๆ เอกชัย ยังไม่ชัวร์เรื่องสาเหตุน่ะครับ แต่เดาว่าน่าจะใช่ ...... เพราะอาการเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆ

4. ผมก็เป็นเหมือนกันเมื่อวันเสาร์ลองเอาไปให้ช่างรื้อดู เขาทำความสะอาดตรงคลัช เสียงหายไปเลยเสียค่าแรงไป80บาท

5. อืมมมม...... รึจะเป็นที่ครัชหว๋า ....... ตอนแรกจะดังแกร็กๆ เบาช่วงวิ่ง 10-20 ..... หลังๆ นี่ดังขึ้นเรื่อยๆ ลากยาวยันวิ่ง 40 กว่าๆ ถึงจะเงียบ แซงมอไซค์ด้วยกัน พวกยังหันมามองเลย ...... สงสัยดังเอาเรื่อง (ผมใส่หมวกปิดหูเลยไม่ค่อยได้ยิน) เลยลองขับแถวบ้านไม่ใส่หมวก ...... ดังกว่าที่คิดแหะ .....

6. เป็นเหมือนกันคับ ช่วงเบ่งออกตัวจะดังเหมือนเสียงลูกปืนแตกยิ่งถ้ามี load หนักๆหรือต้องขึ้นเนินจะชัดมาก ดูเม็ดแล้วก็ไม่แตกคับ ทำความสะอาดครัชก็หายได้พักนึงแล้วก็เป็นอีก ตอนนี้ทำใจแล้วคับ ไม่รู้เป็นที่อะไร

7. ผมก็เป็นเวลาออกตัวจะดัง. แกร็กๆ. พอความเร็วสูงก็หาย.

8. 55555555 ผมซ้อน 3 ตลอดด้วยสิ ...... สงสัยจะผ้าครัช รึว่าจะเปลี่ยนเป็นผ้าครัชแบบอื่นดีไหมหน่อ !! ......... มีใครแนะนำได้บ้างครับ หุหุหุ ...... รถพ่อบ้านครับ ไม่เน้นแรง ....... ใช้งานปานถุยถึก 55555555

9. รถพี่ ปีไหนหราคับ^^ ผมว่าจะไปดาว์นพอดี

บดกรวดรอบเดินเบา ยิ่งร้อนยิ่งดัง .... ลูกปืนแคมแตก ... มีโอกาสมาก

แบ่งปันหน้านี้